Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru na iya haifar da cutar Alzheimer kamar canje-canje a cikin kwakwalwa

(Blood-brain barrier, BBB)

Katangar kwakwalwar jini na ɗaya daga cikin mahimman hanyoyin kare kai a cikin ɗan adam.Ya ƙunshi sel na endothelial capillary na kwakwalwa, ƙwayoyin glial, da choroid plexus, suna barin takamaiman nau'ikan kwayoyin halitta daga jini su shiga cikin ƙwayoyin kwakwalwa da sauran ƙwayoyin da ke kewaye da su, kuma suna iya hana abubuwa masu cutarwa daban-daban shiga cikin nama na kwakwalwa.Kwakwalwa, a matsayin sirri da muhimmin sashi na jikin mutum, yana sarrafa ayyuka masu mahimmanci da yawa.Shingayen kwakwalwar jini na iya toshe abubuwa masu cutarwa a cikin jini kuma ya kare lafiyar nama na kwakwalwa.

ABUIABAEGAAg97uHqgYo0Kz7wgUw9gQ4oAI

Cutar Alzheimer, AD

Ciwon Alzheimer (AD) cuta ce mai ci gaba da haɓakar neurodegenerative tare da fara wayo.A cikin aikin asibiti, cikakkiyar rashin lafiya yana da alaƙa da rashin ƙarfi na ƙwaƙwalwar ajiya, aphasia, aphasia, asarar ganewa, raunin gani da basirar sararin samaniya, rashin aikin zartarwa, da hali da canje-canjen hali.Har yanzu dai ba a san cutar etiology ba.Ƙunƙarar da ba ta daɗe ba tana nufin mutanen da suka sami alamun bayyanar cututtuka kafin shekaru 65;Mutanen da suka kamu da ciwon hauka bayan sun kai shekaru 65 ana kiransu da ciwon hauka.Ana danganta faruwar cutar Alzheimer (AD) sau da yawa tare da β-Amyloid protein (A β) Accumulation da Tau protein entanglement suna da alaƙa, kuma ƙarin bincike a hankali yana lissafin neuroinflammation a matsayin ɗaya daga cikin abubuwan da ke haifar da faruwar AD.
Quote: Menene cutar Alzheimer?Dubi wannan ilimin.Daily People Online.2023-09-20

 

Lura cewa akwai nau'in kwayoyin cuta da ke iya shiga shingen jini-kwakwalwa

Kwanan nan, masu bincike daga Kwalejin Kimiyya ta Baylor a Amurka sun buga wata takarda bincike mai suna: Toll like receptor 4 da CD11b wanda aka bayyana akan microglia daidaitawa na erasure na Candida albicans cerebral mycosis a cikin ƙananan rahotanni na Cell.
Mun gano wani naman gwari mai suna Candida albicans wanda zai iya shiga cikin kwakwalwa ta hanyar jini.Kamar yadda mashahuran magana ke cewa, "Buga ƙafar gurgu na iya haifar da cutar Alzheimer kamar canje-canje."A cikin wannan binciken, mun kara bayyana hanyoyin kwayoyin da Candida albicans ke karya ta shingen kwakwalwar jini da shiga cikin kwakwalwa, wanda ke haifar da cutar Alzheimer kamar canje-canje.

ABUIABACGAAg97uHqgYog7f97gUw_wY49AM

 

Ta yaya Candida albicans ke shiga cikin kwakwalwa?"Mun gano cewa Candida albicans na samar da wani enzyme da ake kira secreted aspartate protease (Saps), wanda ke rushe shingen jini-kwakwalwa, yana barin fungi ya shiga cikin kwakwalwa kuma ya haifar da lalacewa," in ji Dokta Yifan Wu, masanin kimiyyar yara na postdoctoral da ke aiki a Corry. Laboratory.

Candida albicans

Candida albicans (sunan kimiyya: Candida albicans) yisti ne wanda zai iya haifar da cututtuka masu dama.Yawanci ana samun shi a cikin al'ummar ƙwayoyin cuta na jikin ɗan adam na narkewar abinci da urogenital.Kimanin kashi 40 zuwa 60% na manya masu lafiya suna da Candida albicans a cikin sassan su na baka da na narkewa.Candida albicans yawanci suna zama tare da jikin ɗan adam, amma yana iya yin girma yayin ƙarancin rigakafi kuma yana haifar da candidiasis.Ita ce mafi yawan ƙwayoyin cuta na ƙwayoyin cuta a cikin ƙwayar Candida

ABUIABACGAAg97uHqgYospSpaTdaAzi7Aw

A cewar wani bincike a cikin Rahoton Cell, fungi da yawanci ba mu mai da hankali sosai ba yana iya zama ɗaya daga cikin masu cutar Alzheimer.Masu bincike daga Makarantar Magunguna ta Baylor da cibiyoyin haɗin gwiwa sun gano ta hanyar ƙirar dabba yadda Candida albicans ke shiga cikin kwakwalwa da kuma yadda take kunna hanyoyin zaman kansu guda biyu a cikin ƙwayoyin kwakwalwa waɗanda ke haɓaka kawar da shi (wanda ke da mahimmanci don fahimtar haɓakar cutar Alzheimer), kuma sun samar da su. β Amyloid protein (A β)) Peptides (nau'in furotin mai guba na furotin amyloid) ana ɗaukar su shine tushen ci gaban cutar Alzheimer.

ABUIABAEGAAg97uHqgYozuvulAYwoQU41gI

Dr. David Corry ya ce.David Corry shine shugaban Pathology a Gidauniyar Fulbright kuma farfesa a fannin ilimin cututtuka, rigakafi, da magani a Jami'ar Baylor.Shi ma memba ne na Cibiyar Ciwon Kankara ta Baylor L. Duncan.A cikin 2019, mun gano cewa Candida albicans da gaske sun shiga cikin kwakwalwa kuma suna haifar da canje-canje masu kama da cutar Alzheimer.Kumburi da Candida albicans ke haifarwa yakan biyo baya
A β Dalilin samar da amyloid kamar peptides shine cewa Sap na iya yin amfani da sunadaran amyloid precursor proteins (APPs).

ABUIABACGAAg97uHqgYo3eD2lAQw9AM4rAI

Duk da haka, waɗannan peptides kuma suna jawo hankalin ƙwayoyin rigakafi na kwakwalwa - microglia, wanda ke da mahimmanci don kawar da Candida albicans ta kwakwalwa da kanta.Bugu da kari, dafin Candidalysin da Candida albicans ke samarwa yana kunna microglia ta wata hanya.Idan wannan hanyar ta rushe, ba za a iya kawar da fungi a cikin kwakwalwa ba.
Masu bincike sun nuna cewa wannan aikin na iya zama wani muhimmin wasa mai wuyar warwarewa don fahimtar abin da ya faru na cutar Alzheimer.Nazarin da suka gabata sun nuna cewa proteases a cikin kwakwalwa suna da hannu a cikin rushewar aikace-aikacen kuma suna ba da gudummawa ga A β Tarin ya kafa tushe.Kuma yanzu ana iya tabbatar da cewa wannan ƙazamin protease daga fungi shima yana iya haifar da A β Peptide kamar samarwa.
Masu bincike sun nuna cewa ana buƙatar ƙarin kimanta rawar Candida albicans a cikin ci gaban cutar Alzheimer a nan gaba, wanda kuma zai iya haifar da sabbin dabarun jiyya na AD.
Kayayyakin Magana:
[1] Yifan Wu et al, Toll kamar mai karɓar 4 da CD11b da aka bayyana akan haɗin gwiwar microglia na Candida albicans cerebral mycosis, Rahoton Cell (2023) DOI: 10.1016/j.celrep.2023.113240
[2] Kayan aikin ƙwayar cuta na ƙwayar cuta Alzheimer kamar canje-canje, in ji sabon binciken An dawo da shi Oktoba 17, 2023 daga https://medicalxpress.com/news/2023-10-brain-fungal-infection-alzheimer-disease-like.html

 

 


Lokacin aikawa: Dec-22-2023